tìm kiếm nâng cao

0 VNĐ đến 15.000.000.000.000 VNĐ

Tùy chọn tìm kiếm khác
chúng tôi đã tìm thấy 0 các kết quả
Kết quả tìm kiếm của bạn

Đổi căn cước công dân (CCCD) gắn chíp?Có bắt buộc sửa thông tin trên sổ đỏ

Gửi bởi Vuongphat.com.vn trên 15/03/2021
0

Thông tin về số Chứng minh nhân dân (CMND), số thẻ Căn cước Công dân (CCCD) của chủ sở hữu được ghi trên trang 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ). Vậy, khi đổi từ CMND, CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp, có phải sửa sổ đỏ không?

Ảnh minh họa

Thông tư 23/2014/TT-BTNMT

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT (được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 4 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT), thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được thể hiện tại trang 1 của Giấy chứng nhận.


Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”.

Khi có thay đổi về thông tin số CMND sang CCCD gắn chíp, người sử dụng đất có quyền thay đổi thông tin trên sổ đỏ theo quy định tại điểm g khoản 1 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT (đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 14 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT).

Quy định cụ thể

Cụ thể, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ Căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.


Tuy nhiên, những trường hợp đổi từ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chíp không làm thay đổi số CCCD nên không cần phải sửa thông tin trên sổ đỏ.


Theo Báo lao động

Để lại một câu trả lời

Địa chỉ email của bạn sẽ không được công bố.

So sánh các bảng liệt kê